Hút thai có được thanh toán bảo hiểm không?

Đăng bởi: BS Trương Thị Vân Lượt xem: 37

   Xoay quanh vấn đề hút thai, chị em thường có rất nhiều băn khoăn, thắc mắc. Một trong số đó là vấn đề hút thai có được thanh toán bảo hiểm không đang nhận được sự quan tâm của đông đảo chị em. Ở bài viết dưới đây, bác sĩ CKI sản phụ khoa Giao Thị Kim Vân với hơn 20 năm kinh nghiệm trong ngành y sẽ giúp bạn đọc giải đáp vấn đề này.

>> Xem thêm:
+ Phá thai an toàn là gì và các phương pháp phá thai an toàn?
+ Phá thai 1 tháng tuổi bằng thuốc được không?
+ Phá thai 5 tuần tuổi bằng thuốc được không?
+ Phá thai 7 tuần tuổi có nguy hiểm không?

Hút thai dưới góc nhìn Y khoa

Hút thai dưới góc nhìn Y khoa

Trước khi đi vào tìm hiểu vấn đề hút thai có được thanh toán bảo hiểm không, đầu tiên, nam giới cần nắm được những kiến thức về phương pháp đình chỉ thai này.

Trao đổi về vấn đề này, chuyên gia hàng đầu trong lĩnh vực y tế – bác sĩ sản phụ khoa Giao Thị Kim Vân cho biết như sau:

Hút thai chân không là phương pháp đình chỉ thai ngoại khoa an toàn, được Bộ Y tế cấp phép thực hiện tại những địa chỉ y tế chuyên khoa uy tín, nhằm đình chỉ sự phát triển của thai nghén trong buồng tử cung.

Cách thực hiện: sau quá trình thăm khám, xét nghiệm, xác định thai phụ đủ điều kiện hút thai, bác sĩ sử dụng thuốc gây tê và dụng cụ ngoại khoa hút thai chân không chuyên dụng can thiệp ngoại khoa qua cổ tử cung hút thai ra ngoài chấm dứt quá trình thai nghén.

Trường hợp áp dụng:

  • Chị em mang thai ngoài ý muốn
  • Thai phụ sức khỏe quá yếu ớt, không phù hợp mang thai
  • Chị em bị vỡ kế hoạch,….

Điều kiện áp dụng:

  • Thai phụ mang thai từ 6-12 tuần tuổi.
  • Không mắc bệnh nội khoa cấp tính (bệnh huyết áp, tim mạch,…)
  • Không mắc dị dạng đường sinh dục.
  • Trường hợp chị em mắc bệnh viêm nhiễm phụ khoa (viêm âm đạo, viêm cổ tử cung,…) thì cần tiêu viêm ổn định trước khi hút thai.

Vậy liệu hút thai có được thanh toán bảo hiểm không?

Hút thai có được thanh toán bảo hiểm không?

Hút thai có được thanh toán bảo hiểm không

Trao đổi về vấn đề hút thai có được thanh toán bảo hiểm không, chuyên gia y tế cho biết như sau:

Căn cứ theo quy định Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  1. a) Lao động nữ mang thai;
  2. b) Lao động nữ sinh con;
  3. c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  4. d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  5. đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
  6. e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Mặt khác, căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

  1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.
  2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.
  3. Khám sức khỏe.
  4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
  5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.
  6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
  7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.
  8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

Như vậy, hút thai có được thanh toán bảo hiểm không còn tùy thuộc vào mục đích đình chỉ thai. Nếu chị em buộc phải hút thai do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay sản phụ thì sẽ được hưởng bảo hiểm theo quy định.

Bật mí địa chỉ hút thai an toàn và uy tín

Bật mí địa chỉ hút thai an toàn và uy tín

Một gợi ý cho bạn về địa chỉ y tế uy tín, được Bộ Y tế cấp phép thực hiện đình chỉ thai nghén an toàn, hiệu quả và kín đáo với hệ thống thông tin cá nhân được bảo mật đó là phòng khám Đa khoa Y học Quốc tế – Trực thuộc Sở Y tế Hà Nội.

Điều đặc biệt tại Đa khoa Y học Quốc tế đó là toàn bộ đội ngũ y bác sĩ trực tiếp thăm khám, tư vấn phá thai an toàn, thực hiện đình chỉ thai nghén an toàn đều là những thạc sĩ/tiến sĩ/thầy thuốc ưu tú, đương nhiệm tại các bệnh viện thuộc tuyến trung ương trên cả nước. Trong đó, bác sĩ CKI Giao Thị Kim Vân từng tốt nghiệp chuyên ngành bác sĩ Sản Phụ Khoa cấp I Đại học Y Hà Nội. Trong suốt thời gian hơn 20 năm làm việc và công tác của mình, bác sĩ Vân đã giữ nhiều chức vụ quan trọng tại các cơ sở y tế sản phụ khoa ở khu vực Hà Nội, đồng thời thực hiện khám, tư vấn, điều trị thành công cho hàng ngàn bệnh nhân thoát khỏi các bệnh lý nguy hiểm về phụ khoa, thực hiện kế hoạch hóa gia đình,..

Bên cạnh đó, toàn bộ quy trình thăm khám và thực hiện đình chỉ thai an toàn tại phòng khám đều được thực hiện đúng theo quy định của Bộ Y tế với trang thiết bị, máy móc hiện đại, tân tiến được nhập khẩu mới 100% tại quốc gia có nền y học phát triển mạnh, đồng thời đảm bảo tiệt trùng, phục vụ quá trình thực hiện được an toàn và hiệu quả chính xác.

Môi trường y tế tại Đa khoa Y học Quốc tế cũng đạt chuẩn môi trường vô trùng – vô khuẩn.

Nhờ vậy, hầu hết các ca đình chỉ thai nghén an toàn tại phòng khám đều thành công, nhanh chóng, không gây bất kì một biến chứng nào, đồng thời tiết kiệm chi phí.

Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào về vấn đề hút thai có được thanh toán bảo hiểm không, chị em có thể chấp chuột chọn [Tư vấn trực tuyến] hoặc liên hệ qua hotline: 0836 633 399 hoặc 02438 255 599 ( miễn phí) để được tư vấn cụ thể hơn cùng bác sĩ.

Phòng khám Đa khoa Y học Quốc tế – Địa chỉ: 12 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội.

Bác Sĩ Trương Thị Vân
Bác Sĩ Trương Thị Vân Bác sĩ Trương Thị Vân - Bác sĩ Sản Phụ khoa với 40 năm kinh nghiệm trong ngành Y, Chuyên thăm khám và điều trị các bệnh phụ khoa như viêm âm đạo, viêm lộ tuyến cổ tử cung, viêm cổ tử cung, Phá thai, bệnh lây qua đường tình dục,...